Card đồ họa tốt nhất cho Blender Cycles theo dữ liệu Blender Open Data với Blender 5.2.0: điểm RTX 5090, RTX 4090, RTX 5080, card AMD, Apple và cách chọn theo VRAM.
TÓM TẮT NHANH
- Theo Blender Open Data với Blender 5.2.0 (truy cập 03/11/2026), card đồ họa phổ thông nhanh nhất cho Cycles là RTX 5090 với điểm trung vị 16.071,62, cao hơn RTX 4090 (11.550,79) khoảng 39%.
- Nhóm tầm trung: RTX 5080 9.147,13, RTX 5070 Ti 7.735,23, RTX 5070 5.796,78; RTX 3090 cũ vẫn có 24 GB VRAM nhưng điểm chỉ 5.087,13.
- Card AMD nhanh nhất trong dữ liệu là RX 7900 XTX với 4.973,96; RX 9070 XT đạt 3.368,17.
- Điểm là số mẫu path tracing mỗi phút, đo trên từng thiết bị, không phản ánh VRAM; scene vượt VRAM thì card nhanh tới đâu cũng không render được trên GPU.
- Laptop RTX 5090 đạt 8.145,17, khoảng một nửa bản desktop cùng tên.
Khi chọn card đồ họa cho Blender, câu hỏi hay gặp nhất là card nào render Cycles nhanh hơn và nhanh hơn bao nhiêu. Thay vì dựa vào một bài benchmark đơn lẻ, bài này dùng Blender Open Data, nơi người dùng trên toàn thế giới chạy cùng một bộ benchmark chính thức và gửi kết quả công khai. Số liệu lấy ngày 03/11/2026, với Blender 5.2.0, bản LTS hiện hành.
Mục lục
Blender Open Data đo cái gì?
Theo trang giới thiệu của Open Data, điểm benchmark đo tốc độ Cycles render các mẫu path tracing trên một thiết bị CPU hoặc GPU; điểm là ước lượng số mẫu mỗi phút, cộng trên tất cả scene benchmark, điểm cao hơn là nhanh hơn. Dữ liệu do người dùng gửi lên, nên mỗi card có một phân bố kết quả khác nhau theo driver, nhiệt độ, xung nhịp. Chúng tôi dùng giá trị trung vị (median) mà trang hiển thị khi nhóm theo tên thiết bị, và chỉ giữ thiết bị có từ 10 lượt đo trở lên để tránh số liệu từ một vài máy lẻ.
Hai giới hạn cần nhớ: điểm đo một thiết bị, không đo hệ nhiều card; và điểm không nói gì về VRAM. Một scene cần 20 GB bộ nhớ card sẽ không chạy GPU trên card 16 GB, dù card đó có điểm cao.
Card đồ họa nào render Blender Cycles nhanh nhất?
Điểm Open Data, Blender 5.2.0
| Card đồ họa | Điểm trung vị | Số lượt đo | VRAM |
|---|---|---|---|
| NVIDIA RTX PRO 6000 Blackwell Workstation Edition | 17.305,66 | 19 | 96 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 5090 | 16.071,62 | 215 | 32 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 4090 | 11.550,79 | 109 | 24 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 5080 | 9.147,13 | 386 | 16 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 4080 | 8.283,34 | 76 | 16 GB |
| Apple M5 Max (GPU 40 nhân) | 8.156,34 | 96 | bộ nhớ hợp nhất |
| NVIDIA GeForce RTX 5090 Laptop GPU | 8.145,17 | 55 | 24 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 5070 Ti | 7.735,23 | 250 | 16 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 4070 Ti SUPER | 6.984,79 | 45 | 16 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 4070 SUPER | 5.961,38 | 119 | 12 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 5070 | 5.796,78 | 176 | 12 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 3090 | 5.087,13 | 102 | 24 GB |
| AMD Radeon RX 7900 XTX | 4.973,96 | 76 | 24 GB |
| NVIDIA GeForce RTX 5060 Ti | 4.147,08 | 223 | 8 GB hoặc 16 GB |
| AMD Radeon RX 9070 XT | 3.368,17 | 419 | 16 GB |
Nguồn: Blender Open Data, nhóm theo tên thiết bị, mọi backend (OptiX, CUDA, HIP, Metal, oneAPI), chỉ giữ thiết bị có từ 10 lượt đo trở lên, truy cập 03/11/2026. Điểm là ước lượng số mẫu path tracing mỗi phút, cộng trên các scene benchmark; điểm cao hơn là nhanh hơn. VRAM theo thông số của hãng.
Ở nhóm card phổ thông, RTX 5090 dẫn đầu với 16.071,62 điểm từ 215 lượt đo. RTX 4090 đạt 11.550,79, tức RTX 5090 nhanh hơn khoảng 39% trong bộ benchmark này. Card máy trạm RTX PRO 6000 Blackwell Workstation Edition cao hơn RTX 5090 khoảng 8% về điểm, nhưng khác biệt lớn nhất nằm ở 96 GB VRAM. RTX 5080 đạt 9.147,13, nhỉnh hơn RTX 4080 (8.283,34) khoảng 10%.
RTX 3090 là trường hợp đáng chú ý: điểm 5.087,13 thấp hơn RTX 5070 (5.796,78), nhưng có 24 GB VRAM so với 12 GB. Với scene nặng texture, card cũ nhiều VRAM có thể là lựa chọn thực tế hơn card mới ít VRAM.
Card AMD, Intel và Apple Silicon có dùng được cho Cycles không?
Có. Trang tính năng chính thức ghi Cycles chạy trên GPU NVIDIA (CUDA, OptiX), AMD (HIP), Intel (oneAPI) và Apple (Metal). Trong dữ liệu bản 5.2.0, card AMD nhanh nhất là RX 7900 XTX với 4.973,96 điểm, ngang RTX 3090; RX 9070 XT đạt 3.368,17. Card Intel Arc Pro B70 đạt 3.742,56 từ 12 lượt đo. Trên máy Mac, Apple M5 Max với GPU 40 nhân đạt 8.156,34, gần RTX 4080. Card NVIDIA có lợi thế OptiX dùng nhân RT để tăng tốc dò tia; so sánh hai backend của NVIDIA có trong bài OptiX hay CUDA trong Blender.
Card bao nhiêu VRAM là đủ cho Blender?
Trang yêu cầu phần cứng chính thức ghi mức tối thiểu là card 2 GB VRAM, khuyên dùng 8 GB VRAM và 32 GB RAM. Đó là mức để chạy Blender; render Cycles bằng GPU còn cần VRAM chứa được scene. Không có con số chung, vì scene dùng VRAM theo số đa giác, texture, hair và volume. Cách thực tế là xem bộ nhớ Cycles báo trong khung render khi chạy thử trên máy hiện tại, rồi chọn card dư ra một khoảng an toàn. Khi Cycles báo thiếu bộ nhớ, xem bài Blender lỗi out of memory GPU.
Nên chọn card đồ họa nào cho Blender theo nhu cầu?
Nếu làm 3D chuyên nghiệp và render nhiều, RTX 5090 có điểm cao nhất và 32 GB VRAM. RTX 4090 vẫn nhanh và có 24 GB, đáng cân nhắc nếu giá tốt. Ở tầm trung, RTX 5080 và RTX 5070 Ti cùng 16 GB VRAM, chênh nhau khoảng 18% về điểm. Nếu scene thường nặng, ưu tiên VRAM trước điểm số. Với laptop, nhớ rằng RTX 5090 Laptop đạt khoảng một nửa điểm của bản desktop cùng tên. Thông tin về render nhiều card có trong bài render Blender bằng nhiều GPU.
Thuê máy RTX 4090, RTX 5090 để render Blender
Nếu chỉ thỉnh thoảng cần card mạnh hơn máy mình, thuê theo giờ là một lựa chọn. iRender cho thuê nguyên máy qua remote desktop, bạn tự cài phiên bản Blender mình dùng. Theo trang giá irendering.net ngày 03/11/2026: gói 3S có 1 card RTX 4090 giá 8,2 USD/giờ (khoảng 213.000 đồng), gói 3i có 1 card RTX 5090 32 GB giá 10,8 USD/giờ (khoảng 280.000 đồng), gói 5S có 4 card RTX 4090 giá 30 USD/giờ (khoảng 779.000 đồng), gói 5i có 4 card RTX 5090 giá 38 USD/giờ (khoảng 986.000 đồng); mọi gói có RAM 256 GB, ổ NVMe 2 TB, giảm 10% khi trả từ 3 giờ trở lên. Giá quy đổi theo tỷ giá bán của Vietcombank lúc 23:00 ngày 03/11/2026 (25.960 đồng/USD), làm tròn tới nghìn đồng. Bạn tự cài đặt và phải tải project lên trước khi bắt đầu tính giờ. Hạ tầng đặt tại data center ở Việt Nam, iRender ghi đạt chuẩn Uptime Tier III và các chứng nhận ISO 27001, ISO 20000, ISO 9001; điều khoản dịch vụ cam kết giữ bảo mật dữ liệu và dự án của khách hàng, không sao chép, dùng hay chia sẻ ra ngoài iRender khi chưa có sự đồng ý, và có mẫu NDA để tải về (theo trang giá và điều khoản dịch vụ trên irendering.net, truy cập 03/11/2026).
Video dưới đây hướng dẫn nhanh cách chạy Blender Cycles trên máy GPU thuê.
Render Blender Cycles trên RTX 4090, RTX 5090 cùng iRender
Thuê theo giờ, tự cài phiên bản Blender của bạn, 100% bonus cho lần nạp đầu với người dùng mới.
Câu hỏi thường gặp
1. Open Data có đáng tin để chọn card không?
Đây là bộ dữ liệu lớn và công khai, chạy cùng một bộ benchmark, nên phù hợp để so sánh tương đối giữa các card. Dữ liệu do người dùng gửi, nên nên nhìn số trung vị và số lượt đo; card có ít lượt đo thì kết quả kém ổn định hơn.
2. RTX 5090 nhanh hơn RTX 4090 bao nhiêu trong Blender?
Với Blender 5.2.0 trên Open Data ngày 03/11/2026, RTX 5090 có điểm trung vị 16.071,62 so với 11.550,79 của RTX 4090, tức nhanh hơn khoảng 39% trong bộ benchmark này. Mức chênh với scene của bạn có thể khác.
3. Card AMD có render Cycles được không?
Được, qua backend HIP. Trong dữ liệu bản 5.2.0, RX 7900 XTX đạt 4.973,96 điểm, gần RTX 3090, và RX 9070 XT đạt 3.368,17.
4. Blender cần tối thiểu bao nhiêu VRAM?
Trang yêu cầu phần cứng chính thức ghi tối thiểu 2 GB VRAM và khuyên dùng 8 GB. Khi render Cycles bằng GPU, card còn phải chứa được toàn bộ dữ liệu scene, nên scene nặng cần nhiều hơn mức này.
5. Điểm Open Data có áp dụng cho máy nhiều card không?
Không. Điểm đo trên từng thiết bị. Máy nhiều card không cộng điểm theo tỷ lệ, và mỗi card vẫn cần chứa được scene.
Xem thêm: Render Blender: từ cấu hình đến render farm · Cấu hình máy render · Render farm cho Blender
Nguồn: Blender Open Data, Blender Open Data: About, Blender: Requirements, Blender: Rendering features, iRender: Pricing. Truy cập 03/11/2026.

COMMENTS